วันอังคารที่ 19 มกราคม พ.ศ. 2559

แผนการเรียนรู้รายสัปดาห์ (IIP) ครั้งที่ 6

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายกริชกำพล  ชัยเนตร  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
      การนำจํ านวนหนึ่งหักออกจากอีกจำนวนหนึ่ง หรือเป็นการเปรียบเทียบจำนวนสองจำนวนซึ่งจำนวนที่ เหลือหรือจำนวนที่เป็นผลต่างของสองจำนวนหนึ่งเรียกว่า ผลลบ         
เนื้อหา
          การบลจำนวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายกริชกำพล  ชัยเนตร สามารถลบจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 8 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามความรู้ในสัปดาห์ที่ผ่านมา
              2. ครูนำเงินเหรียญที่เตรียมมาให้นักเรียนนับว่ามีกี่บาทจากนั้นให้นักเรียนหักออกจำนวนหนึ่งแล้วถามนักเรียนอีกครั้งว่ามีจำนวนเท่าใดจากนั้ก็นำเข้าสู่บทเรียนเรื่องการลบจำนวนเต็ม
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่องการลบให้นักเรียนทำจำนวน 5 ข้อ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
    1. ครูแจกใบความรู้เรื่องการลบจำนวนเต็มพร้อมกับอธิบายไปพร้อมกัน
    2. ครูนำสื่อการสอนที่เตรียมมาให้นักเรียนฝึกทำไปพร้อมกัน
3. ครูนำใบงานที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนทำพร้อมกับตรวจไปด้วยพร้อมกัน
4ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา เรื่องการลบจำนวนเต็ม
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  บัตรภาพ

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                   -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
        -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถลบจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 8ข้อได้

        -  ผ่าน นักเรียนสามารถลบจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 8 ข้อได้

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายมานพ ไชยชนะ  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
     การหารเป็นการแบ่งของออกเป็นกลุ่มย่อยเท่า ๆนักหรือเป็นการนับลดลงครั้งละเท่า ๆ นักและ สามารถแสดงไดโดยการหารของจำนวนเพียง 2 จํานวน ที่ได้จากการหารกันของ 2 จํานวน เรียกว่าผลหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          นายมานพ ไชยชนะ  สามารถหารจำนวนเต็มโดยแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้  5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
             1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนในสัปดาห์ที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็ม
   2. ครูตั้งคำถามว่าชื้อขนม มา10 ชิ้น แบ่งใส่จาน จานละ 4 ชิ้น จะได้กี่ จานแล้วให้นักเรียนตอบ
            3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องการหารจำนวนเต็มให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น  20÷5 =       แล้วให้คำตอบ ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง การหารจำนวนเต็ม
          4.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน                                                                       

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายการหารด้วยจำนวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          - อินเตอร์เน็ต
          - บัตรตัวเลข         
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                   -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ

 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.มณฑาวดี   ตาจีน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการได้ยิน
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
     การหารเป็นการแบ่งของออกเป็นกลุ่มย่อยเท่า ๆนักหรือเป็นการนับลดลงครั้งละเท่า ๆ นักและ สามารถแสดงไดโดยการหารของจำนวนเพียง 2 จํานวน ที่ได้จากการหารกันของ 2 จํานวน เรียกว่าผลหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          น.ส.มณฑาวดี   ตาจีน สามารถหารจำนวนเต็มโดยแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้  5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
             1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนในสัปดาห์ที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็ม
   2. ครูเขียนตั้งคำถามว่าพี่ชื้อขนม มา10 ชิ้น แบ่งใส่จาน จานละ 4 ชิ้น จะได้กี่ จานแล้วให้นักเรียนตอบ
            3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องการหารจำนวนเต็มให้กับนักเรียนศึกษาใบความรู้พร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น  20÷5 =       แล้วให้คำตอบ ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน                                                    
ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายการหารด้วยจำนวนเต็ม
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          - อินเตอร์เน็ต
          - บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  การตอบคำถาม
          -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ 

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางอรทัย  แก้วกินี  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
     การหารเป็นการแบ่งของออกเป็นกลุ่มย่อยเท่า ๆนักหรือเป็นการนับลดลงครั้งละเท่า ๆ นักและ สามารถแสดงไดโดยการหารของจำนวนเพียง 2 จํานวน ที่ได้จากการหารกันของ 2 จํานวน เรียกว่าผลหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          นางอรทัย  แก้วกินี  สามารถหารจำนวนเต็มโดยแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้  5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
             1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนในสัปดาห์ที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็ม
   2. ครูตั้งคำถามว่าชื้อขนม มา10 ชิ้น แบ่งใส่จาน จานละ 4 ชิ้น จะได้กี่ จานแล้วให้นักเรียนตอบ
            3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องการหารจำนวนเต็มให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น  20÷5 =       แล้วให้คำตอบ ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง การหารจำนวนเต็ม
          4.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน                                                                       

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายการหารด้วยจำนวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          - อินเตอร์เน็ต
          - บัตรตัวเลข         
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                   -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน

          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ

 แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ทองเพียร  เพร็ชตาบุตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
          การพัฒนาตนเองเป็นเรื่องสําคัญและจำเป็นอย่างมาก การพัฒนาไม่ได้เน้นเฉพาะ ทางกาย แต่ต้องพัฒนาจิตใจควบคู่กันไป ทุกคนสามารถพัฒนาตนเองด้วยการสร้างนิสัยที่ดีซึ่งเป็น ประโยชน์แก่ตนเอง ให้ผู้คนพึ่งพาอาศัยกันได้และเป็นพื้นฐานที่ดีในการพัฒนาชุมชน สังคมต่อไป ช่วยให้ชุมชนแข็งแกร่งและสร้างสังคมที่ เป็นสุข
เนื้อหา
          ความหมายความสําคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัว
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          น.ส.ทองเพียร  เพร็ชตาบุตร สามารถอธิบายความหมายความสําคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัวได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”
              2. ครูซักถาม พูดคุยเกี่ยวกับการพัฒนาทางด้านร่างกายของเด็กเล็กว่าเป็นอย่างไร
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.       ครูนำใบความรู้เรื่องความหมายความสําคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัวให้นักเรียนพร้อมกับอธิบายพร้อมกัน
2.       ครูได้นำบทความที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนอ่านแล้วคิดสรุปบทความ
3.        ครูให้นักเรียนนำบทความที่เขียนไว้มาอ่านและวิเคราะห์ร่วมกัน
4.       ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องความหมายความสําคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัว

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                   -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถความหมายความสำคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัวได้
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถความหมายความสำคัญของการพัฒนาตนเองและครอบครัวได้


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายเสกสรร  สายศร  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
     การหารเป็นการแบ่งของออกเป็นกลุ่มย่อยเท่า ๆนักหรือเป็นการนับลดลงครั้งละเท่า ๆ นักและ สามารถแสดงไดโดยการหารของจำนวนเพียง 2 จํานวน ที่ได้จากการหารกันของ 2 จํานวน เรียกว่า ผลหาร

เนื้อหา
          การบวก การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          นายเสกสรร  สายศร  สามารถหารจำนวนเต็มโดยแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้  5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
             1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนในสัปดาห์ที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็ม
   2. ครูตั้งคำถามว่าชื้อขนม มา10 ชิ้น แบ่งใส่จาน จานละ 4 ชิ้น จะได้กี่ จานแล้วให้นักเรียนตอบ
            3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องการหารจำนวนเต็มให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น  20÷5 =       แล้วให้คำตอบ ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่อง การหารจำนวนเต็ม
          4.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน                                                                       

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายการหารด้วยจำนวนเต็ม

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          - อินเตอร์เน็ต
          - บัตรตัวเลข         
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                   -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถหาผลหารจำนวนเต็ม ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
.
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายธีรพันธ์  เจตะบุตร ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา บัญชีชาวบ้าน
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
          ความหมาย ประโยชน์ หลักการ แนวคิด รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน วิเคราะห์รายรับ-รายจ่าย ให้สอดคล้องกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง แนวทางการจัดทำบัญชีครัวเรือน การวางแผน การประยุกต์ เพื่อให้เกิดประโยชน์กับตนเอง ครอบครัว

เนื้อหา
          1. ความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
2. หลักการ แนวคิด การทำบัญชีชาวบ้าน
3. รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน (บัญชีในครัวเรือนกับการประกบอาชีพ)

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          นายธีรพันธ์  เจตะบุตร สามารถอธิบายความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
       
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามเนื้อหาวิชาที่เรียนผ่านมาในสัดาห์ที่แล้ว
              2. ครูพูดถึงการจับจ่ายใช้สอยของนักเรียนในชีวิตประจำวันว่าเช้านี้ได้ไปซื้อของอะไรมาบ้าง
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.           ครูแจกใบความรู้เรื่องความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านพร้อมกับให้นักเรียนศึกษาตามใบความรู้ร่วมกัน
2.           ครูแจกใบงานเรื่องความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านให้กับนักเรียนทำตามหัวหัวที่กำหนด
3.           ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  การตอบคำถาม
          -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ณัฐฑิตา  เป็นต้น ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา บัญชีชาวบ้าน
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
          ความหมาย ประโยชน์ หลักการ แนวคิด รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน วิเคราะห์รายรับ-รายจ่าย ให้สอดคล้องกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง แนวทางการจัดทำบัญชีครัวเรือน การวางแผน การประยุกต์ เพื่อให้เกิดประโยชน์กับตนเอง ครอบครัว

เนื้อหา
          1. ความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
2. หลักการ แนวคิด การทำบัญชีชาวบ้าน
3. รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน (บัญชีในครัวเรือนกับการประกบอาชีพ)

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          น.ส.ณัฐฑิตา  เป็นต้น สามารถอธิบายความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
       
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามเนื้อหาวิชาที่เรียนผ่านมาในสัปดาห์ที่แล้ว
              2. ครูพูดถึงการจับจ่ายใช้สอยของนักเรียนในชีวิตประจำวันว่าเช้านี้ได้ไปซื้อของอะไรมาบ้าง
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.           ครูแจกใบความรู้เรื่องความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านพร้อมกับให้นักเรียนศึกษาตามใบความรู้ร่วมกัน
2.           ครูแจกใบงานเรื่องความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านให้กับนักเรียนทำตามหัวหัวที่กำหนด
3.           ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  การตอบคำถาม
          -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมเดช  จันทร์ยะเครือ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา บัญชีชาวบ้าน
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
          ความหมาย ประโยชน์ หลักการ แนวคิด รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน วิเคราะห์รายรับ-รายจ่าย ให้สอดคล้องกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง แนวทางการจัดทำบัญชีครัวเรือน การวางแผน การประยุกต์ เพื่อให้เกิดประโยชน์กับตนเอง ครอบครัว

เนื้อหา
          1. ความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
2. หลักการ แนวคิด การทำบัญชีชาวบ้าน
3. รูปแบบและวิธีการทำบัญชีชาวบ้าน (บัญชีในครัวเรือนกับการประกบอาชีพ)

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
          นายสมเดช  จันทร์ยะเครือ สามารถอธิบายความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
       
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามเนื้อหาวิชาที่เรียนผ่านมาในสัปดาห์ที่แล้ว
              2. ครูพูดถึงการจับจ่ายใช้สอยของนักเรียนในชีวิตประจำวันว่าเช้านี้ได้ไปซื้อของอะไรมาบ้าง
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.           ครูแจกใบความรู้เรื่องความหมาย ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านพร้อมกับให้นักเรียนศึกษาตามใบความรู้ร่วมกัน
2.           ครูแจกใบงานเรื่องความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้านให้กับนักเรียนทำตามหัวหัวที่กำหนด
3.           ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  การตอบคำถาม
          -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด

3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย  ประโยชน์ของการทำบัญชีชาวบ้าน


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.นาริน  ปอนสืบ  ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลายประเภทความพิการ  บกพร่องทางพิการซ้ำซ้อน
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา เกษตรอินทรีย์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 6
สาระสำคัญ
          ช่องทางและการตัดสินใจเลือกการประกอบอาชีพเกษตรอินทรีย์  ปัญหาการเกษตรในปัจจุบันความหมายและความสำคัญเกษตรอินทรีย์  มาตรฐานเกษตรอินทรีย์ การเจริญเติบโตของพืช ธรรมชาติ การปรับปรุงดินโดยใช้สารอินทรีย์ การปลูกและ การดูแลรักษา การผลิตสารอินทรีย์เพื่อป้องกันและกำจัดศัตรูพืช การอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ปลูกฝังคุณธรรมในอาชีพเกษตร
เนื้อหา
          ช่องทางและการตัดสินใจเลือกประกอบอาชีพเกษตรอินทรีย์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        น.ส.นาริน  ปอนสืบ สามารถบอกความหมาย และความสำคัญของอาชีพต่างๆได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.        ครูทักทาย“สวัสดี”
2.       ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างเกี่ยวกับอาชีพต่างๆในหมู่บ้านของนักเรียนมา 2 อาชีพเพื่อสร้างบรรยากาศในการเรียนการสอน
3.       ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.       ครูได้แจกใบความรู้เรื่องช่องทางและการตัดสินใจเลือกประกอบอาชีพเกษตรอินทรีย์
2.        ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง ช่องทางและการตัดสินใจเลือกประกอบอาชีพเกษตรอินทรีย์
3.       ครูได้แจกใบงานที่เตรียมมาให้กับนักเรียนทำ
4.       ครูแจกใบงานให้นักเรียนทำใบงานพร้อมเฉลย

ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องช่องทางและการตัดสินใจเลือกประกอบอาชีพเกษตรอินทรีย์
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
          -  การสังเกต
          -  การตอบคำถาม
          -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
          -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย และความสำคัญของอาชีพต่างๆได้
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย และความสำคัญของอาชีพต่างๆได้


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น