แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายกริชกำพล ชัยเนตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
หลักของตัวเลขเรียงตามลำดับจากหลักทางขวาไปซ้าย ได้แก่ หลักหน่วย หลักสิบ หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่น หลักแสน หลักล้าน หลักสิบล้าน .... ตัวเลข เป็นสัญลักษณ์ที่ใช้แทนจำนวน จะมีค่าเท่าใดขึ้นอยู่กับตำแหน่งหรือหลักของตัวเลขนั้นอยู่ ค่าประจำหลัก เป็นค่าของหลักต่างๆ ในแต่ละหลัก จะมีค่าเป็น 10 เท่าของค่าประจำหลักที่อยู่ถัดไปทางขวามือ การหาค่าของตัวเลขในหลักต่างๆ ทำได้โดยนำตัวเลขนั้นคูณกับค่าประจำหลัก จำนวนนับที่มีหลายหลัก ตัวเลขแต่ละตัวจะมีค่าประจำหลักแตกต่างกัน
เนื้อหา
สมบัติการสลับที่ของการบวก
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายกริชกำพล ชัยเนตร สามารถบวกและคูณจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามความรู้ในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูนำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนดูในเรื่องสมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องสมบัติการสลับที่ของการบวกพร้อมกับอธิบายไปพร้อมกัน
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนสมบัติการสลับที่ของการบวกพร้อมให้นักเรียนฝึกอ่าน
3. ครูนำใบงานที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนทำพร้อมกับตรวจไปด้วยพร้อมกัน
4. ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา สมบัติการสลับที่ของการบวก
สื่อการจัดการเรียนรู้
- ใบความรู้
- ใบงาน
- บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
- ปรบมือ
- คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบวกและคูณจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อได้
- ผ่าน นักเรียนสามารถบวกและคูณจำนวนเต็มได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายมานพ
ไชยชนะ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน สามารถสลับที่กันได้โดยที่ผลคูณยังมีค่าเท่าเดิม
และจำนวนสามจำนวนมาคูณกันโดยคูณจำนวนที่หนึ่งกับจำนวนที่สองก่อนแล้วคูณจำนวนที่สาม
หรือคูณจำนวนที่สองกับจำนวนที่สามก่อนแล้วคูณกับจำนวนที่หนึ่ง
เรียกว่าสมบัติการเปลี่ยนกลุ่มการคูณ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกันผลคูณมีค่าเท่ากับผลบวกของตัวคูณมาบวกกันกับจำนวนครั้งของเลขตัวตั้ง
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายมานพ
ไชยชนะ สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10
ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”สอบถามนักเรียนว่าวันเด็กปีนี้ได้นำลูกหลานไปเที่ยวที่ไหนบ้างเพื่อเป็นการสร้างบรรยากาศในการเรียนการสอน
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมาเช่น 12
x 4 =48 และ 4 x12 = 48 พร้อมถามนักเรียนว่าทำไมถึงได้คำตอบเท่ากัน
แล้วนำมาเทียบกับสมบัติการบวกจำนวนเต็มว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรพร้อมกับอธิบายถึงสมบัติการสลับที่ของการคูณ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น 5 x 4 = 20หรือ …x 5 =20 แล้วให้นักเรียนหาตัวเลขไหนมาคูณ5แล้วได้คำตอบเท่ากับ 20 ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. ครูเขียนตัวเลขการคูณจำนวน 2 จำนวนบนกระดานเช่น 84 x 17 = ........ แล้วถามนักเรียนว่าคำตอบคือเท่าใด
4.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณ
5.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปว่าจำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน
สามารถสลับที่กันได้โดยผลคูณยังเท่าเดิม เรียกว่า สมบัติการสลับที่ของการคูณ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.มณฑาวดี ตาจีน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการได้ยิน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน สามารถสลับที่กันได้โดยที่ผลคูณยังมีค่าเท่าเดิม
และจำนวนสามจำนวนมาคูณกันโดยคูณจำนวนที่หนึ่งกับจำนวนที่สองก่อนแล้วคูณจำนวนที่สาม
หรือคูณจำนวนที่สองกับจำนวนที่สามก่อนแล้วคูณกับจำนวนที่หนึ่ง
เรียกว่าสมบัติการเปลี่ยนกลุ่มการคูณ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกันผลคูณมีค่าเท่ากับผลบวกของตัวคูณมาบวกกันกับจำนวนครั้งของเลขตัวตั้ง
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.มณฑาวดี ตาจีน สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้ 8 ข้อ จากทั้งหมด 10
ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนเพื่อเป็นการสร้างบรรยากาศในการเรียนการสอน
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมาโชว์ให้นักเรียนดูเช่น
12 + 4 =16 และ 4 +12 = 16 แล้วเขียนว่าเป็นการสลับที่ของการบวกในสัปดาห์ที่ผ่านมาให้นักเรียนเข้าใจก่อนจากนั้นนำตัวเลข
12 x 4 = 48 และ 4 x 12 = 48 แล้วเขียนถามนักเรียนว่าทำไหมคำตอบถึงเหมือนกันพร้อมกับอธิบายถึงสมบัติการสลับที่ของการคูณ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณให้กับนักเรียนอ่านพร้อมกับอธิบายไปพร้อมกัน
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น 5 x 4 = 20
3. ครูเขียนตัวเลขการคูณจำนวน
2 จำนวนบนกระดานเช่น 84
x 17 = ........ แล้วถามนักเรียนว่าคำตอบคือเท่าใด
4.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปว่าจำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน
สามารถสลับที่กันได้โดยผลคูณยังเท่าเดิม เรียกว่า สมบัติการสลับที่ของการคูณ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 8 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
- ผ่าน นักเรียนสามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 8 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางอรทัย แก้วกินี ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน สามารถสลับที่กันได้โดยที่ผลคูณยังมีค่าเท่าเดิม
และจำนวนสามจำนวนมาคูณกันโดยคูณจำนวนที่หนึ่งกับจำนวนที่สองก่อนแล้วคูณจำนวนที่สาม
หรือคูณจำนวนที่สองกับจำนวนที่สามก่อนแล้วคูณกับจำนวนที่หนึ่ง
เรียกว่าสมบัติการเปลี่ยนกลุ่มการคูณ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกันผลคูณมีค่าเท่ากับผลบวกของตัวคูณมาบวกกันกับจำนวนครั้งของเลขตัวตั้ง
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นางอรทัย แก้วกินี สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10
ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”สอบถามนักเรียนว่าวันเด็กปีนี้ได้นำลูกหลานไปเที่ยวที่ไหนบ้างเพื่อเป็นการสร้างบรรยากาศในการเรียนการสอน
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมาเช่น 12
x 4 = 48 และ 4 x12 = 48 พร้อมถามนักเรียนว่าทำไมถึงได้คำตอบเท่ากัน
แล้วนำมาเทียบกับสมบัติการบวกจำนวนเต็มว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรพร้อมกับอธิบายถึงสมบัติการสลับที่ของการคูณ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น 5 x 4 = 20หรือ …x 5 =20 แล้วให้นักเรียนหาตัวเลขไหนมาคูณ5แล้วได้คำตอบเท่ากับ 20 ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. ครูเขียนตัวเลขการคูณจำนวน 2 จำนวนบนกระดานเช่น 84 x 17 = ........ แล้วถามนักเรียนว่าคำตอบคือเท่าใด
4.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณ
5.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปว่าจำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน
สามารถสลับที่กันได้โดยผลคูณยังเท่าเดิม เรียกว่า สมบัติการสลับที่ของการคูณ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
- ผ่าน นักเรียนสามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
พืชก็คือสิ่งมีชีวิตที่สามารถสังเคราะห์อาหาร
เองได้ด้วยวิธีการดูดซับพลังงานจากดวงอาทิตย์ และธาตุอาหาร จากปัจจัยแวดล้อม
(โดยเฉพาะ ดิน น้ำ และบรรยากาศ) มาสังเคราะห์แสงเพื่อ ก่อให้เกิดอินทรีย์วัตถุอินทรีย์วัตถุส่วนหนึ่งจะถูกนำมาสลายโดยขบวนการหายใจและเมตาโบลิซึม
เพื่อนำ พลังงานออกมาใช้ในกิจกรรมต่าง ๆ อีกส่วนหนึ่งมีการสะสมไว้และถ่ายทอดไป ยังสัตว์
นอกจากนั้นยังมีส่วนที่สะสมในเมล็ดและส่วนสืบพันธุ์เพื่อการขยายพันธุ์ต่อไป
เนื้อหา
พืชและการขยายพันธ์พืช
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร สามารถอธิบายวิธีการขยายพันธ์พืชแบบต่างๆได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมาเกี่ยวกับเรื่องส่วนประกอบและหน้าที่ของพืช
2. ครูซักถาม พูดคุย
และได้ให้นักเรียนดูต้นมะม่วงที่นักเรียนปลูกไว้หน้าบ้านและถามว่าจะขยายพันธ์ต้นมะม่วงต้นนี้อย่างไร
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูนำใบความรู้เรื่องการขยายพันธ์พืชให้นักเรียนพร้อมกับอธิบายพร้อมกัน
2.
ครูทำการสาธิตการขยายพันธ์พืชให้นักเรียนดูด้วยการชำกิ่งต้นดอกกุหลาบและการทาบกิ่ง
3.
ครูให้นักเรียนลองทำขยายพันธ์พืชไปพร้อมกัน
4.
ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องพืชและการขยายพันธ์พืช
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอธิบายวิธีการขยายพันธ์พืชแบบต่างๆได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการขยายพันธ์พืชแบบต่างๆได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายเสกสรร สายศร ระดับ
ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน สามารถสลับที่กันได้โดยที่ผลคูณยังมีค่าเท่าเดิม
และจำนวนสามจำนวนมาคูณกันโดยคูณจำนวนที่หนึ่งกับจำนวนที่สองก่อนแล้วคูณจำนวนที่สาม
หรือคูณจำนวนที่สองกับจำนวนที่สามก่อนแล้วคูณกับจำนวนที่หนึ่ง
เรียกว่าสมบัติการเปลี่ยนกลุ่มการคูณ
จำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกันผลคูณมีค่าเท่ากับผลบวกของตัวคูณมาบวกกันกับจำนวนครั้งของเลขตัวตั้ง
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ และการแกปญหา
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายเสกสรร สายศร สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณแสดงวิธีทำและหาคำตอบได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10
ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”สอบถามนักเรียนว่าวันเด็กปีนี้ได้นำลูกหลานไปเที่ยวที่ไหนบ้างเพื่อเป็นการสร้างบรรยากาศในการเรียนการสอน
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมาเช่น 12
x 4 =48 และ 4 x12 = 48 พร้อมถามนักเรียนว่าทำไมถึงได้คำตอบเท่ากัน
แล้วนำมาเทียบกับสมบัติการบวกจำนวนเต็มว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรพร้อมกับอธิบายถึงสมบัติการสลับที่ของการคูณ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบาย
2. ครูนำสื่อที่ทำมาในเทอมที่ผ่านนำมาวางเรียงกันแล้วยกตัวอย่างเช่น 5 x 4 = 20หรือ …x 5 =20 แล้วให้นักเรียนหาตัวเลขไหนมาคูณ5แล้วได้คำตอบเท่ากับ 20 ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
3. ครูเขียนตัวเลขการคูณจำนวน 2 จำนวนบนกระดานเช่น 84 x 17 = ........ แล้วถามนักเรียนว่าคำตอบคือเท่าใด
4.ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาเปิดให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมเรื่องสมบัติการสลับที่ของการคูณ
5.ครูแจกใบงานพร้อมกับแบบฝึกหัดท้ายบทเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเพื่อสรุปว่าจำนวนสองจำนวนที่นำมาคูณกัน
สามารถสลับที่กันได้โดยผลคูณยังเท่าเดิม เรียกว่า สมบัติการสลับที่ของการคูณ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
- ผ่าน นักเรียนสามารถใช้สมบัติการสลับที่ของการคูณได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายธีรพันธ์ เจตะบุตร ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
เรื่องของจำนวนและการดำเนินการเป็นหลักการเบื้องต้นที่เป็นพื้นฐานในการนำไปใช้ในชีวิตจริง
เกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวกการลบ
การคูณ และการหาร
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายธีรพันธ์ เจตะบุตร สามารถหารจํานวนเต็มได้อย่างน้อย5
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็มจากนั้นเข้าสู่เรื่องการหารจำนวนเต็ม
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมา เช่น 8 ÷ 4 = 2 และ 4 ÷ 8 = 0.5 แล้วถามนักเรียนว่าทำไมคำตอบถึงไม่เท่ากันไม่เหมือนการคูณจำนวนเต็มที่ผ่านมา
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการบวก การลบ
การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
2.
ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดให้ดูเรื่องการหารจำนวนเต็มบวกและจำนวนเต็มลบ
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนพร้อมให้นักเรียนจดบันทึกสูตรที่สำคัญ
3.
ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10
ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
เรื่องของจำนวนและการดำเนินการเป็นหลักการเบื้องต้นที่เป็นพื้นฐานในการนำไปใช้ในชีวิตจริง
เกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวกการลบ
การคูณ และการหาร
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น สามารถหารจํานวนเต็มได้อย่างน้อย2
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็มจากนั้นเข้าสู่เรื่องการหารจำนวนเต็ม
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมา เช่น 8 ÷ 4 = แล้วถามนักเรียนว่าคำตอบคือเท่าไร
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการบวก การลบ
การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
2.
ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดให้ดูเรื่องการหารจำนวนเต็มบวกและจำนวนเต็มลบ
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนพร้อมให้นักเรียนจดบันทึกสูตรที่สำคัญ
3.
ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 2 ข้อจากทั้งหมด 10
ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 2 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมเดช จันทร์ยะเครือ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
เรื่องของจำนวนและการดำเนินการเป็นหลักการเบื้องต้นที่เป็นพื้นฐานในการนำไปใช้ในชีวิตจริง
เกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวกการลบ
การคูณ และการหาร
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายสมเดช จันทร์ยะเครือ สามารถหารจํานวนเต็มได้อย่างน้อย5
ข้อจากทั้งหมด 8 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาเรื่องการคูณจำนวนเต็มจากนั้นเข้าสู่เรื่องการหารจำนวนเต็ม
2. ครูนำตัวเลขที่เตรียมมา เช่น 8 ÷ 4 = 2 จากนั้น -8÷ 4= -2แล้วถามนักเรียนว่าทำไมคำตอบถึงไม่เท่ากัน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการบวก การลบ
การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
2.
ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดให้ดูเรื่องการหารจำนวนเต็มบวกและจำนวนเต็มลบ
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนพร้อมให้นักเรียนจดบันทึกสูตรที่สำคัญ
3.
ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10
ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถหารจํานวนเต็ม ได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.นาริน ปอนสืบ
ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลายประเภทความพิการ บกพร่องทางพิการซ้ำซ้อน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา การพัฒนาตนเองชุมชนสังคม
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 5
สาระสำคัญ
การพัฒนาตนเอง การพัฒนาครอบครัวนำไปสู่การพัฒนาชุมชน และการเข้าไปมีส่วนร่วม
ในการวางแผนพัฒนาทุกภาคส่วนของสังคม โดยการเข้าร่วมแสดงทัศนะ
ร่วมเสนอปัญหาในประเด็น ที่เกี่ยวข้อง ร่วมวางแนวทางร่วมแก้ไขปัญหาและร่วมในกระบวนการตัดสินใจเป็นแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์สิ่งที่ดีงาม
และเกิดประโยชน์สูงสุดต่อสงคมและประเทศชาติ
เนื้อหา
การวางแผน และการมีส่วนร่วมในการวางแผนพัฒนาตนเอง
ครอบครัว ชุมชน สังคม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.นาริน ปอนสืบ สามารถบอกวิธีการวางแผนพัฒนาตนเองพัฒนาครอบครัวและการพัฒนาชุมชนได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”
2.
ครูพูดถึงงานวันเด็กที่ผ่านมาที่หมู่บ้านและตำบลได้ช่วยกันจัดงานขึ้นมาในครั้งนี้เป็นการร่วมแรงร่วมใจกันในจัดงานนี้ขึ้นมาและก็สำเร็จไปด้วยดีแล้วถามนักเรียนว่าเข้ามีการวางแผนไว้ก่อนหรือไม่ให้นักเรียนตอบเพื่อสร้าบรรยากาศในการเรียนการสอน
3.
ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูได้แจกใบความรู้เรื่องการวางแผน และการมีส่วนร่วมในการวางแผนพัฒนาตนเอง
ครอบครัว ชุมชน สังคม
2.
ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง การวางแผน
และการมีส่วนร่วมในการวางแผนพัฒนาตนเอง ครอบครัว ชุมชน สังคม
3.
ครูได้แจกใบงานที่เตรียมมาให้กับนักเรียนทำ
4.
ครูแจกใบงานให้นักเรียนทำใบงานพร้อมเฉลย
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องการวางแผน
และการมีส่วนร่วมในการวางแผนพัฒนาตนเอง ครอบครัว ชุมชน สังคม
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกวิธีการวางแผนพัฒนาตนเองพัฒนาครอบครัวและการพัฒนาชุมชนได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถบอกวิธีการวางแผนพัฒนาตนเองพัฒนาครอบครัวและการพัฒนาชุมชนได้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น