แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายกริชกำพล ชัยเนตร
ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่
3
สาระสำคัญ
หลักของตัวเลขเรียงตามลำดับจากหลักทางขวาไปซ้าย
ได้แก่ หลักหน่วย หลักสิบ หลักร้อย หลักพัน หลักหมื่น หลักแสน หลักล้าน
หลักสิบล้าน .... ตัวเลข เป็นสัญลักษณ์ที่ใช้แทนจำนวน
จะมีค่าเท่าใดขึ้นอยู่กับตำแหน่งหรือหลักของตัวเลขนั้นอยู่ ค่าประจำหลัก
เป็นค่าของหลักต่างๆ ในแต่ละหลัก จะมีค่าเป็น 10 เท่าของค่าประจำหลักที่อยู่ถัดไปทางขวามือ การหาค่าของตัวเลขในหลักต่างๆ
ทำได้โดยนำตัวเลขนั้นคูณกับค่าประจำหลัก จำนวนนับที่มีหลายหลัก
ตัวเลขแต่ละตัวจะมีค่าประจำหลักแตกต่างกัน
เนื้อหา
คาประจําหลักหน่วยและค่าประจำหลักร้อยคาของตัวเลข
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายกริชกำพล ชัยเนตร สามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วย
และหลักร้อยได้อย่างน้อย 5 ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามความรู้ในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูซักถามนักเรียน
พร้อมโชว์บัตรภาพตัวเลขให้นักเรียนทบทวนบทเรียนที่ผ่านมา
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่องค่าประจำหลักพร้อมกับอธิบายไปพร้อมกัน
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียน
ค่าประจำหลักหน่วยถึงหลักร้อยพร้อมให้นักเรียนฝึกอ่าน
3. ครูนำใบงานที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนทำพร้อมกับตรวจไปด้วยพร้อมกัน
4.
ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
คาประจําหลักหน่วยและค่าประจำหลักร้อยคาของตัวเลข
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วย และหลักร้อยได้อย่างน้อย 5
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วย และหลักร้อยได้อย่างน้อย 5
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายมานพ ไชยชนะ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
การเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายมานพ ไชยชนะ สามารถเขียนจำนวนจากน้อยไปหามากและเขียนจำนวนจากมากไปหาน้อยได้ 8ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามทบทวนเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขในสัปดาห์ที่ผ่านมาโดยการโชว์ตัวเลขที่เตรียมมาแล้วให้นักเรียนตอบ
2. ครูสอบถามราคาโทรทัศน์และราคาตูเย็นของนักเรียนว่าราคาเท่าไรแล้วถามว่าราคาสิ่งไหนมากกว่ากันจากนั้นก็โยงเข้าสู่บทเรียนเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายเนื้อหา
2. ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดเรื่องการเรียงลำดับให้นักเรียนดูตามตัวอย่างเพื่อทำความเข้าใจให้มากขึ้น
3. ครูเขียนตัวเลขประจำหลักร้อยเช่น 236 248
426 356 576
แล้วให้นักเรียนตอบว่าจำนวนเลขใดมีค่าน้อยที่สุดและจำนวนเลขใดมีค่ามากที่สุด
7.ครูแจกใบงานเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
น.ส.มณฑาวดี ตาจีน ระดับ ประถมศึกษา
ประเภทความพิการ บกพร่องทางการได้ยิน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
การเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.มณฑาวดี ตาจีน สามารถเขียนจำนวนจากน้อยไปหามากและเขียนจำนวนจากมากไปหาน้อยได้ 8ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และตรวจใบงานที่ได้ให้เป็นการบ้านพร้อมกัน
2. ครูนำรูปภาพสิ่งของเครื่องใช้ในครัวเรือนพร้อมกับติดป้ายราคามาให้ดูแล้วถามนักเรียนว่าสิ่งของไหนมีราคามากกว่ากันจากนั้นก็โยงเข้าสู่บทเรียนเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายเนื้อหาไปพร้อมกัน
2.
ครูเขียนตัวเลขประจำหลักสิบและหลักร้อย
แล้วให้นักเรียนเขียนตอบว่าจำนวนเลขใดมีค่าน้อยที่สุดและจำนวนเลขใดมีค่ามากที่สุด
3.
ครูนำบัตรตัวเลขที่เตรียมมาจำนวน
5 ตัวเลขขึ้นโชว์ให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนเขียนเลขจากน้อยไปหามาก
4.
ครูนำบัตรตัวเลขที่เตรียมมาจำนวน
5 ตัวเลขขึ้นโชว์ให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนเขียนเลขจากมากไปหาน้อย
5.
ครูแจกใบงานเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนพร้อมกับเฉลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
- สื่อการสอนของคนพิการ
- กระดาษสำหรับสื่อความหมาย
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายเสกสรร สายศร ระดับ
ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
การเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายเสกสรร สายศร สามารถเขียนจำนวนจากน้อยไปหามากและเขียนจำนวนจากมากไปหาน้อยได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามทบทวนเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขในสัปดาห์ที่ผ่านมาโดยการโชว์ตัวเลขที่เตรียมมาแล้วให้นักเรียนตอบ
2. ครูสอบถามราคาโทรทัศน์และราคาตูเย็นของนักเรียนว่าราคาเท่าไรแล้วถามว่าราคาสิ่งไหนมากกว่ากันจากนั้นก็โยงเข้าสู่บทเรียนเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายเนื้อหา
2. ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดเรื่องการเรียงลำดับให้นักเรียนดูตามตัวอย่างเพื่อทำความเข้าใจให้มากขึ้น
3. ครูเขียนตัวเลขประจำหลักร้อยเช่น 236 248
426 356 576
แล้วให้นักเรียนตอบว่าจำนวนเลขใดมีค่าน้อยที่สุดและจำนวนเลขใดมีค่ามากที่สุด
7.ครูแจกใบงานเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
� - ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
มนุษย์มีความจำเป็นต้องศึกษาและเรียนรู้เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตที่อยู่รอบตัวเรา
ทั้งพืชและสัตว์ เพื่อให้สามารถดำรงชีวิตและอยู่ร่วมกันได้อย่างปลอดภัยทั้งนี้เพราะว่า
สิ่งมีชีวิตที่อยู่รอบตัวเรานั้นสามารถให้ทั้งคุณและโทษ การที่มนุษย์มีความรู้เรื่องสิ่งมีชีวิตสามารถช่วยให้ปรับตัวและสามารถ
ที่จะใช้ประโยชน์หรือหลีกเลี่ยงจากสิ่งเหล่านั้นได้
เนื้อหา
ลักษณะและการจัดกลุ่มของสิ่งมีชีวิต
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร สามารถอธิบายบอกลักษณะและการจัดกลุ่มของสิ่งมีชีวิตในท้องถิ่นได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูซักถาม พูดคุย เกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงของนักเรียนที่เลี้ยงไว้และพืชที่ปลูกไว้ตามบ้าน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูอธิบายความหมายและความสำคัญ ลักษณะและการจัดกลุ่ม
สิ่งมีชีวิตพร้อมกับแจกใบความรู้
2.
ครูอธิบายเนื้อหาพร้อมกับยกตัวอย่างให้นักเรียนดู
3.
ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างการแยกกลุ่มสิ่งมีชีวิตและสิ่งไม่มีชีวิตมาอย่างน้อย
2 ตัวย่าง
4.
ครูให้นักรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน
5.
ครูให้นักเรียนทดสอบหลังเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดเรื่องการจัดกลุ่มของสิ่งมีชีวิต
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกลักษณะและการจัดกลุ่มของสิ่งมีชีวิตในท้องถิ่นได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถบอกลักษณะและการจัดกลุ่มของสิ่งมีชีวิตในท้องถิ่นได้
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางอรทัย แก้วกินี ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน
และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
การเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นางอรทัย แก้วกินี สามารถเขียนจำนวนจากน้อยไปหามากและเขียนจำนวนจากมากไปหาน้อยได้ 8ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามทบทวนเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขในสัปดาห์ที่ผ่านมาโดยการโชว์ตัวเลขที่เตรียมมาแล้วให้นักเรียนตอบ
2. ครูสอบถามราคาโทรทัศน์และราคาตู้เย็นของนักเรียนว่าราคาเท่าไรแล้วถามว่าราคาสิ่งไหนมากกว่ากันจากนั้นก็โยงเข้าสู่บทเรียนเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายเนื้อหา
2. ครูนำคอมพิวเตอร์เปิดเรื่องการเรียงลำดับให้นักเรียนดูตามตัวอย่างเพื่อทำความเข้าใจให้มากขึ้น
3. ครูเขียนตัวเลขประจำหลักร้อยเช่น 236 248
426 356 576
แล้วให้นักเรียนตอบว่าจำนวนเลขใดมีค่าน้อยที่สุดและจำนวนเลขใดมีค่ามากที่สุด
7.ครูแจกใบงานเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวนพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องการเขียนจํานวนในรูปกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรตัวเลข
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน ได้ 10 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนจำนวนในรูปการกระจายและการเรียงลําดับจํานวน
ได้ 10 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายธีรพันธ์ เจตะบุตร ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
เรื่องของจำนวนและการดำเนินการเป็นหลักการเบื้องต้นที่เป็นพื้นฐานในการนำไปใช้ในชีวิตจริง
เกี่ยวกับการเปรียบเทียบ
การบวกการลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายธีรพันธ์ เจตะบุตร สามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวเกี่ยวกับวันพ่อแห่งชาติ
2. ครูให้ผู้เรียนเขียนจำนวนเต็มบวกและจำนวนเต็มลบให้ดู
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการบวก การลบ
การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
2.
ครูอธิบายพร้อมวาดรูปการบวกจำนวนเต็มไปพร้อมกับนักเรียน
3.
ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้อย่างน้อย 5
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้อย่างน้อย 5
ข้อจากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ
เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ
การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
- จํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และศูนย
- การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนทบทวนเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2.
ครูสนทนากับนักเรียนพร้อมกับอธิบายเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมาอีกครั้ง
3.
ครูได้นำคอมพิวเตอร์มาช่วยสอนเรื่องการเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
เพื่อให้นักเรียนเข้าใจเพิ่มขึ้น
4.
ครูนำใบงานมาให้นักเรียนทำพร้อมกับเฉลยไปพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
พร้อมกัน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้
- ผ่าน นักเรียน สามารถบอกจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมเดช จันทร์ยะเครือ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 3
สาระสำคัญ
เรื่องของจำนวนและการดำเนินการเป็นหลักการเบื้องต้นที่เป็นพื้นฐานในการนำไปใช้ในชีวิตจริง
เกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวกการลบ
การคูณ และการหาร
เนื้อหา
การบวก
การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายสมเดช จันทร์ยะเครือ สามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวเกี่ยวกับวันพ่อแห่งชาติ
2. ครูให้ผู้เรียนครูให้นักเรียนยกตัวอย่างจำวนเต็มบวกและจำนวนเต็มลบมา 2 ข้อ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องการบวก การลบ
การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
2.
ครูอธิบายพร้อมวาดรูปไปพร้อมกับนักเรียน
3.
ครูนำใบงานมาแจกพร้อมทำแบบฝึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้อย่างน้อย 3
ข้อจากทั้งหมด 5 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถ บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็มได้อย่างน้อย 3
ข้อจากทั้งหมด 5 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.นาริน ปอนสืบ
ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลายประเภทความพิการ บกพร่องทางพิการซ้ำซ้อน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา การพัฒนาตนเองชุมชนสังคม
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29
กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 2
สาระสำคัญ
ข้อมูล คือ ข้อเท็จจริงของบุคคล
สัตว์สิ่งของ หรือเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นซึ่งอาจเป็น ข้อความ ตัวเลข หรือภาพก็ได้ข้อมูลมีความสำคัญต่อการดารงชีวิตของมนุษย์
มนุษย์นำข้อมูลตนเอง ครอบครัว ชุมชน สังคม มาใช้ประโยชน์ในชีวิตประจาวันและการปฏิบัติงาน
เนื้อหา
เรื่องที่1 ความหมายความสำคัญ และประโยชน์ของข้อมูล
เรื่องที่2 ข้อมูลตนเองครอบครัว
เรื่องที่3 ข้อมูลชุมชน สังคม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.นาริน ปอนสืบ สามารถบอกความหมายความสำคัญ
และประโยชน์ของข้อมูลได้และบอกข้อมูลของตนเองและครอบครัวชุมชนและสังคมได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียน
2.
ครูและผู้เรียนพูดถึงปัญหาทางครอบครัวทางสังคมในปัจจุบัน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องความหมายความสำคัญ
และประโยชน์ของข้อมูลได้และบอกข้อมูลของตนเองและครอบครัวชุมชนและสังคมได้
2.
ครูอธิบายเนื้อหาไปพร้อมกัน
3.
ครูแจกใบงานให้นักเรียนทำใบงานพร้อมเฉลย
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหา
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง
ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น