แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายกริชกำพล ชัยเนตร
ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายกริชกำพล ชัยเนตร
สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้
5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามความรู้ในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูซักถามนักเรียน พร้อมโชว์บัตรภาพตัวเลขให้นักเรียนทบทวนบทเรียนที่ผ่านมา
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ และจำนวนตัวเลข 10 – 50 จากสื่อที่เตรียมมา
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียน
10-50 ตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย และตัวหนังสือ
3. ครูสุ่มหยิบบัตรภาพขึ้นมา5บัตรภาพแล้วให้นักเรียนเขียนตัวเลขฮินดูอารบิก
และตัวเลขไทย และตัวหนังสือเพื่อดูว่านักเรียนเข้าใจในบทเรียนนี้หรือไม่
4. ครูนำใบงานที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนทำพร้อมกับตรวจไปด้วยพร้อมกัน
4. ครูนำใบงานที่เตรียมมาแจกให้นักเรียนทำพร้อมกับตรวจไปด้วยพร้อมกัน
5. ครูแจกแบบทดสอบหลังเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ
จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ
จากทั้งหมด 10 ข้อ
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายมานพ
ไชยชนะ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
คาประจําหลักและคาของตัวเลข
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายมานพ ไชยชนะ สามารถทำแบบฝึกหัดการอานคาประจําหลักหน่วยถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามนักเรียนว่าวันพ่อจะไปทำอะไรเพื่อบ้างอย่างเช่นทำบุญตักบาตปันเพื่อพ่อ
2. ครูทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาหลังจากนั้นครูได้นำเงินเหรียญ 1
บาทและแบ็งค์ 20บาทแบ็งค์100บาทมาให้นักเรียนดูแล้วถามว่าแบ็งไหนมีค่ามากกว่ากัน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพัน
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพันแล้วถามว่าหลังไหนมีค่ามากกว่ากัน
3. ครูหยิบบัตรภาพให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
5. ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้พร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
6. ครูหยิบบัตรภาพตัวเลขหลักหมื่นและหลักล้านให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
7.ครูแจกใบงานเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขทำพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลข
โดยให้สรุปเป็นแผนที่ความคิด
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่ 2
สาระสำคัญ
ปัจจุบันวิทยาศาสตร์ได้เข้มามีบทบาทสำคัญอย่างยิ่ง
ในการดำเนินชีวิตของคนเรา การนำ ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ได้
ก็ให้เกิดเทคโนโลยีสมัยใหม่และสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายแก่ มนุษยชาติ เช่น
ด้านการสื่อสาร การคมนาคม เทคโนโลยีด้านการแพทย์ เทคโนโลยีด้านอวกาศ เป็นต้น
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 กระบวนทางวิทยาศาสตร์ เรื่องที่ 2 เทคโนโลยี เรื่องที่
3 วัสดุและอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ทองเพียร เพร็ชตาบุตร สามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ
อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
2. ครูซักถาม พูดคุย และให้นักเรียนยกตัวอย่างของธรรมชาติที่เรียนในสัปดาห์ที่ผ่านมา 1ตัวอย่าง
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูอธิบายความหมายและความสำคัญของวิทยาศาสตร์กระบวนการทางวิทยาศาสตร์พร้อมกับแจกใบความรู้เรื่องธรรมชาติของวิทยาศาสตร์
2.
ครูอธิบายเนื้อหาพร้อมกับยกตัวอย่างให้นักเรียนดู
3.
ครูยกตัวอย่างของเทคโนโลยีที่อยู่รอบๆตัวเราให้นักเรียนฟังจากนั้นให้นักเรียนได้บอกถึงความหมายของเทคโนโลยีมาอย่างน้อย
3 ตัวย่าง
4.
ครูได้นำรูปภาพวัสดุและอุปกรณ ์ ทางวิทยาศาสตร์ให้นักเรียนดูพร้อมกับบอกวิธีการใช้ของแต่ละอุปกรณ์ให้นักเรียนทราบ
5.
ครูให้นักรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน
6.
ครูให้นักเรียนทดสอบหลังเรียน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ
วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ
อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
-
ผ่าน นักเรียน สามารถอธิบายความหมาย
ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ
อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายเสกสรร สายศร ระดับ
ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
คาประจําหลักและคาของตัวเลข
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายเสกสรร สายศร สามารถทำแบบฝึกหัดการอานคาประจําหลักหน่วยถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”และสอบถามนักเรียนว่าวันพ่อจะไปทำอะไรเพื่อบ้างอย่างเช่นทำบุญตักบาตปันเพื่อพ่อ
2. ครูทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาหลังจากนั้นครูได้นำเงินเหรียญ 1
บาทและแบ็งค์ 20บาทแบ็งค์100บาทมาให้นักเรียนดูแล้วถามว่าแบ็งไหนมีค่ามากกว่ากัน
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพัน
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพันแล้วถามว่าหลังไหนมีค่ามากกว่ากัน
3. ครูหยิบบัตรภาพให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
5. ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้พร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
6. ครูหยิบบัตรภาพตัวเลขหลักหมื่นและหลักล้านให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
7.ครูแจกใบงานเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขทำพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลข
โดยให้สรุปเป็นแผนที่ความคิด
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.มณฑาวดี ตาจีน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการได้ยิน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
คาประจําหลักและคาของตัวเลข
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.มณฑาวดี ตาจีน สามารถทำแบบฝึกหัดการอานคาประจําหลักหน่วยถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”
2. ครูทบทวนบทเรียนที่ผ่านมาโดยการเขียนตัวเลข1-10และให้นักเรียนเขียนเป็นตัวหนังสือหลังจากนั้นครูได้นำเงินเหรียญ
1 บาทและแบ็งค์ 20บาทแบ็งค์100บาทมาให้นักเรียนดูแล้วถามว่าแบ็งไหนมีค่ามากกว่ากันโดยการเขียนให้นักศึกษาอ่านแล้วตอบในกระดาษ
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขให้กับนักเรียนพร้อมกับเขียนอธิบายค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพันให้กับนักเรียนให้นักเรียนอ่านเอง
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพันแล้วเขียนถามว่าหลักไหนมีค่ามากกว่ากันพร้อมส่งกระดาษให้นักเรียนเขียนคำตอบ
3. ครูหยิบบัตรภาพตัวเลขหลักร้อยให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลักลงในกระดาษที่เตรียมมา
5. ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้พร้อมกับอธิบายโดยการเขียนชี้แล้วอ่านปากของค่าประจำหลักหมื่นจนถึงหลักล้านให้นักเรียนดู
6. ครูหยิบบัตรภาพตัวเลขหลักหมื่นและหลักล้านให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนเขียนคำตอบค่าประจำหลักแต่ละหลักไปพร้อมกับครู
7.ครูแจกใบงานเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขทำพร้อมกับเฉลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลข
โดยให้สรุปเป็นแผนที่ความคิด
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การทำแบบทดสอบ
- ใบงาน
-
การเขียนในกระดาษ
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation
Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางอรทัย แก้วกินี ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน
การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ
และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ
สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
คาประจําหลักและคาของตัวเลข
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นางอรทัย แก้วกินี
สามารถทำแบบฝึกหัดการอานคาประจําหลักหน่วยถึงหลักล้านได้
5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูซักถาม พูดคุย พร้อมกับนำคอมพิวเตอร์เป็นYoUTUbeเรื่องค่าประจําหลักและคาของตัวเลขให้นักเรียนดู
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขให้กับนักเรียนพร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพัน
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักพันแล้วถามว่าหลังไหนมีค่ามากกว่ากัน
3. ครูหยิบบัตรภาพให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
5. ครูและนักเรียนศึกษาใบความรู้พร้อมกับอธิบายค่าประจำหลักหมื่นจนถึงหลักล้าน
6. ครูหยิบบัตรภาพตัวเลขหลักหมื่นและหลักล้านให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบค่าประจำหลักแต่ละหลัก
7.ครูแจกใบงานเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลขทำพร้อมกับฉเลยพร้อมกัน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่องคาประจําหลักและคาของตัวเลข
โดยให้สรุปเป็นแผนที่ความคิด
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
- อินเตอร์เน็ต
- บัตรภาพ
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
-
ผ่าน นักเรียนสามารถอ่านค่าประจำหลักหน่วยจนถึงหลักล้านได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ
เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ
การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
- จํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และศูนย
- การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.ณัฐฑิตา เป็นต้น สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนทบทวนเนื้อหาในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนำเงินไปซื้อขนมโดยถามนักเรียนว่ามีเงิน10
บาทซื้อขนมไป5บาทจะเหลือเงินมากี่บาท
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ครูแจกใบความรู้เรื่องที่
1
จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยพร้อมทั้งอธิบายเนื้อหาไปกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่1ที่เตรียมมาพอเสร็จแล้วครูก็พูดถึงเรื่องที่
2 การเปรียบเทียบจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่แจกให้พร้อมกับอธิบายพร้อมกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่
2
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา
พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้
-
ผ่าน นักเรียน สามารถบอกจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายธีรพันธ์ เจตะบุตร ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ
เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ
การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
1. การเปรียบเทียบ จํานวนเต็ม 2. การบวก ลบ คูณ และ หารจํานวนเต็ม
3. สมบัติของจํานวน เต็มและการนําไปใช้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายธีรพันธ์ เจตะบุตร สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
2. ครูให้ผู้เรียนเขียนรายได้ของตนเองลงในกระดาษ
และบอกรายได้ของตนเองมีตัวเลข อะไรบ้าง จากนั้นให้ผู้เรียนนําตัวเลขของตนเองมาบวกกัน
ครูสอบถามผู้เรียนรู้หรือไม่วา ในจํานวนตัวเลขมีตัวเลขไหนบ้าง ที่เป็นบวก
ตัวเลขไหนบ้างเป็นลบ และตัวเลขไหน ่ บ้างเป็นศูนย์ และให้ผู้เรียนบอกค่าประจําหลัก
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูนําเงินเหรียญที่เตียมมาวาง รวมกัน และให้ผู้เรียนแยกออกเป็น
เหรียญ 1
บาท เหรียญ 2 บาท เหรียญ 5 บาท และเหรียญ 10 บาท
2. ครูให้เอาราคาของเหรียญทุกเหรียญมาบวกกันแล้วให้ผู้เรียนนับรวมกัน
3. ครูอธิบายให้ผู้เรียนเข้าใจเกี่ยวกับโครงสร้างของจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่เตรียมมา
4. ครูนำใบงานพร้อมทำแบบผึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
-
ผ่าน นักเรียนสามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง
บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมเดช จันทร์ยะเครือ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1
พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
29 กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่2
สาระสำคัญ
เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ
เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ
การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
1. การเปรียบเทียบ จํานวนเต็ม 2. การบวก ลบ คูณ และ หารจํานวนเต็ม
3. สมบัติของจํานวน เต็มและการนําไปใช้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นายสมเดช จันทร์ยะเครือ สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”ทบทวนในสัปดาห์ที่ผ่านมา
2. ครูให้ผู้เรียนเขียนรายได้ของตนเองลงในกระดาษ
และบอกรายได้ของตนเองมีตัวเลข อะไรบ้าง จากนั้นให้ผู้เรียนนําตัวเลขของตนเองมาบวกกัน
ครูสอบถามผู้เรียนรู้หรือไม่วา ในจํานวนตัวเลขมีตัวเลขไหนบ้าง ที่เป็นบวก
ตัวเลขไหนบ้างเป็นลบ และตัวเลขไหน บ้างเป็นศูนย์ และให้ผู้เรียนบอกค่าประจําหลัก
3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูนําเงินเหรียญที่เตียมมาวาง รวมกัน และให้ผู้เรียนแยกออกเป็น
เหรียญ 1
บาท เหรียญ 2 บาท เหรียญ 5 บาท และเหรียญ 10 บาท
2. ครูให้เอาราคาของเหรียญทุกเหรียญมาบวกกันแล้วให้ผู้เรียนนับรวมกัน
3. ครูอธิบายให้ผู้เรียนเข้าใจเกี่ยวกับโครงสร้างของจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่เตรียมมา
4.
ครูนำใบงานพร้อมทำแบบผึกหัดท้ายบท
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหาเรื่องจํานวนเต็มบวก
จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม
และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
-
รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ
เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
-
ผ่าน นักเรียนสามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง
บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.นาริน ปอนสืบ
ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลายประเภทความพิการ บกพร่องทางพิการซ้ำซ้อน
ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา การพัฒนาตนเองชุมชนสังคม
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29
กุมภาพันธ์ 2559
ครั้งที่1
สาระสำคัญ
การพัฒนาเป็นการทำให้ดีขึ้น
ให้เจริญขึ้น เป็นการเพิ่มคุณคำของสิ่งต่าง ๆ พัฒนาจากสิ่งที่ มีอยู่เดิม หรือสร้างสรรค์สิ่งใหม่ขึ้นมา
ดังนั้น การพัฒนาจึงเริ่มต้นด้วยการพัฒนาตนเอง ต่อจากนั้นเป็น การพัฒนาชุมชน และท้ายสุดเป็นการพัฒนาสังคม
ซึ่งจะต้องเรียนรู้ ความหมาย ความสำคัญ แนวคิด หลักการ วิธีการ พัฒนาตนเอง
ชุมชนและสังคม
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การพัฒนาตนเอง
เรื่องที่ 2 การพัฒนาชุมชน
เรื่องที่ 3 การพัฒนาสังคม
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
น.ส.นาริน ปอนสืบ สามารถ บอกความหมาย ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง
ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
2. ครูและผู้เรียนพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูล
สภาพความเป็นอยู่ของตนเองในชุมชน ด้านต่างๆ ปัญหาที่ตนเองพบในชุมชน เช่น ปัญหาทรัพยากรสิ่งแวดล้อม
ว่ามีปัญหาด้านใดบ้าง เช่น ปัญหาน้ำเน่าเสีย ปัญหาฝุ่นละออง เป็นต้น,
การประกอบอาชีพของคนในชุมชนส่วนใหญ่ว่าประกอบอาชีพอะไรบ้าง เหมาะสมกับทรัพยากรที่ชุมชนมีอยู่หรือไม่ เป็นต้น แล้วนำข้อมูลที่ได้มาจัดกลุ่มสภาพปัญหา
(ประเด็นสภาพปัญหาที่ครูและผู้เรียนร่วมกันและเปลี่ยนเรียนรู้
ขึ้นอยู่กับบริบทของแต่ละกลุ่ม)
3. ให้ผู้เรียนวิเคราะห์ปัญหาของชุมชนที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน ร่วมกันสนทนา
วิเคราะห์ถึงบริบทสภาวะแวดล้อมของชุมชนที่ต้องการพัฒนา
4.
ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.ครูและผู้เรียนวางแผนการเรียนรู้ร่วมกันในเนื้อหาเกี่ยวกับความหมายของการพัฒนา แนวคิดการพัฒนาตนเอง เป้าหมายการพัฒนา หลักการพัฒนาตนเอง วิธีการพัฒนาตนเอง ความหมายของการพัฒนาชุมชน สังคม
หลักการพัฒนาชุมชน สังคม
2. ครูและผู้เรียนอภิปรายแลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกันและสรุปเนื้อหาที่ได้
3.
ครูแจกใบงานให้นักเรียนทำใบงานพร้อมเฉลย
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความหมาย
ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้
- ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ
-
คำชม
การวัดผลประเมินผล
1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
- การตอบคำถาม
- ใบงาน
2 เครื่องมือที่ใช้
-
แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
-
ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถบอกความหมาย ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง
ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
-
ผ่าน นักเรียนสามารถบอกความหมาย ความสำคัญของการพัฒนาตนเอง ชุมชนและสังคมได้
และอธิบายหลักการพัฒนาตนเอง ชุมชน
และสังคมได้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น