วันจันทร์ที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558

แผนการสอนประจำสัปดาห์

แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายกริชกำพล ชัยเนตร  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน 2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน 
เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นายกริชกำพล ชัยเนตร สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้ 2 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
             2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
             3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้

- ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
- ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดูตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้องเริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด
- ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง เช่น ปาก จมูก ศีรษะ ฯลฯ
- ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก 1 ให้นักเรียนคนละ 1 ใบ แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
- ครูแจกบัตรตัวเลขไทย ๑ ให้นักเรียนคนละ 1 ใบ แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้นโดยลากให้ถูกวิธี
-ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากใบงาน ดังนี้
- ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
- ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง
- ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง
          ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
          - ใบความรู้
          - ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          - คำชม
การวัดผลประเมินผล
         1 วิธีการวัดผล
                    - การสังเกต
                   - การตอบคำถาม
                    - ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    - แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
   - ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 2 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
  - ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 2 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
   



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.มณฑาวดี   ตาจีน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางการได้ยิน
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        น.ส.มณฑาวดี   ตาจีน สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดูตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้องเริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด 
3. ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง  เช่น  ปาก  จมูก  ศีรษะ  ฯลฯ
4. ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก  1  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น  โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
5. ครูแจกบัตรตัวเลขไทย    ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้นโดยลากให้ถูกวิธี  
6. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากใบงาน ดังนี้
    - ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
    - ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง   
    - ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง

          ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายมานพ  ชัยชนะ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นายมานพ  ชัยชนะ สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดูตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้องเริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด 
3. ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง  เช่น  ปาก  จมูก  ศีรษะ  ฯลฯ
4. ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก  1  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น  โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
5. ครูแจกบัตรตัวเลขไทย    ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้นโดยลากให้ถูกวิธี  
6. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากใบงาน ดังนี้
    - ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
    - ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง   
    - ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง

          ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายเสกสรร  สายศร  ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน การประมาณคา และการบวก ลบ คูณ หารการดําเนินการ เกี่ยวกับจํานวน การนํามาใชในชีวิตประจําวัน และการบูรณาการกับศาสตรอื่นได
2. สมบัติของจํานวนนับ และศูนย สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ สมบัติการเปลี่ยนหมู การบวก การคูณ สมบัติการบวกดวยศูนย สมบัติการคูณดวยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบ สามารถนําไปใชประโยชนในการคิดคํานวณได
เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นายเสกสรร  สายศร  สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดูตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้องเริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด 
3. ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง  เช่น  ปาก  จมูก  ศีรษะ  ฯลฯ
4. ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก  1  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น  โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
5. ครูแจกบัตรตัวเลขไทย    ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้นโดยลากให้ถูกวิธี  
6. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากใบงาน ดังนี้
    - ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
    - ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง   
    - ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง
          ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นางอรทัย  แก้วกินี ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          1. การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
เนื้อหา
          การอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นางอรทัย  แก้วกินี  สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวนได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูซักถาม พูดคุย ดูพื้นฐานความรู้ของนักเรียน
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทำ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดูตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้องเริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด
3. ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง  เช่น  ปาก  จมูก  ศีรษะ  ฯลฯ
4. ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก  1  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น  โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
5. ครูแจกบัตรตัวเลขไทย    ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้นโดยลากให้ถูกวิธี  
6. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากใบงาน ดังนี้
    - ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
    - ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง   
    - ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง
 ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา และให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
          -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ
          -  ผ่าน นักเรียนสามารถทำแบบฝึกหัดการอานและเขียนตัวเลขแทนจํานวน
ได้ 5 ข้อ จากทั้งหมด 10 ข้อ



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ทองเพียร  เพร็ชตาบุตร ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          ปัจจุบันวิทยาศาสตร์ได้เข้มามีบทบาทสำคัญอย่างยิ่ง ในการดำเนินชีวิตของคนเรา การนำ ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ได้ ก็ให้เกิดเทคโนโลยีสมัยใหม่และสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายแก่ มนุษยชาติ เช่น ด้านการสื่อสาร การคมนาคม เทคโนโลยีด้านการแพทย์ เทคโนโลยีด้านอวกาศ เป็นต้น
เนื้อหา
          เรื่องที่ 1 กระบวนทางวิทยาศาสตร์ เรื่องที่ 2 เทคโนโลยี เรื่องที่ 3 วัสดุและอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        น.ส.ทองเพียร  เพร็ชตาบุตร สามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี               และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูซักถาม พูดคุย และให้นักเรียนยกตัวอย่างของธรรมชาติ
              3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.       ครูอธิบายความหมายและความสำคัญของวิทยาศาสตร์กระบวนการทางวิทยาศาสตร์พร้อมกับแจกใบความรู้เรื่องธรรมชาติของวิทยาศาสตร์
2.       ครูอธิบายเนื้อหาพร้อมกับยกตัวอย่างให้นักเรียนดู
3.       ครูยกตัวอย่างของเทคโนโลยีที่อยู่รอบๆตัวเราให้นักเรียนฟังจากนั้นให้นักเรียนได้บอกถึงความหมายของเทคโนโลยีมาอย่างน้อย 3 ตัวย่าง
4.       ครูได้นำรูปภาพวัสดุและอุปกรณ ์ ทางวิทยาศาสตร์ให้นักเรียนดูพร้อมกับบอกวิธีการใช้ของแต่ละอุปกรณ์ให้นักเรียนทราบ
5.       ครูให้นักรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน
6.       ครูให้นักเรียนทดสอบหลังเรียน

ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า
  
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
        -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี               และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
        -  ผ่าน นักเรียน สามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี               และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม



แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายธีรพันธ์  เจตะบุตร ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
          - จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
- การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
- การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
- สมบัติของจํานวนเต็มและการนําไปใช
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นายธีรพันธ์  เจตะบุตร สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูพูดเกี่ยวกับเรื่องการใช้จ่ายเงินในชีวิตประจำวันและสอบถามนักเรียน     
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ครูแจกใบความรู้เรื่องที่ 1 จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยพร้อมทั้งอธิบายเนื้อหาไปกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่1ที่เตรียมมาพอเสร็จแล้วครูก็พูดถึงเรื่องที่ 2 การเปรียบเทียบจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่แจกให้พร้อมกับอธิบายพร้อมกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่ 2
ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า
  
สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
        -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี               และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
        -  ผ่าน นักเรียน สามารถอธิบายความหมาย ความสำคัญของ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี               และอธิบายของกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ทักษะ กระบวนการทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยี รวมถึง สามารถใช้วัสดุ อุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม




แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายสมเดช  จันทร์ยะเครือ ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
          - จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
- การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม
- การบวก การลบ การคูณ และการหารจํานวนเต็ม
- สมบัติของจํานวนเต็มและการนําไปใช้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        นายสมเดช  จันทร์ยะเครือ สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูพูดเกี่ยวกับเรื่องการใช้จ่ายเงินในชีวิตประจำวันและสอบถามนักเรียน     
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ครูแจกใบความรู้เรื่องที่ 1 จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยพร้อมทั้งอธิบายเนื้อหาไปกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่1ที่เตรียมมาพอเสร็จแล้วครูก็พูดถึงเรื่องที่ 2 การเปรียบเทียบจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่แจกให้พร้อมกับอธิบายพร้อมกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่ 2
ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต

สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
        -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
        -  ผ่าน นักเรียน สามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มรวมถึง บวก ลบ คูณ หาร จํานวนเต็ม และอธิบายผลที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มและนําความรูเกี่ยวกับสมบัติของจํานวนเต็มไปใชได
  


แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน น.ส.ณัฐฑิตา  เป็นต้น ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ  บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
วันเริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1 พฤศจิกายน  2558 วันสิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 29 กุมภาพันธ์ 2559
สาระสำคัญ
          เรื่องของจํานวนและการดําเนินการ เปนหลักการเบื้องตนที่เปนพื้นฐานในการนําไปใชใน ชีวิตจริงเกี่ยวกับการเปรียบเทียบ การบวก การลบ การคูณ และการหาร
เนื้อหา
          - จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนย
- การเปรียบเทียบจํานวนเต็ม

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
        น.ส.ณัฐฑิตา  เป็นต้น สามารถระบุหรือยกตัวอยางจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบได้
กระบวนการจัดการเรียนรู้
          ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
              1. ครูทักทาย“สวัสดี”นักเรียนสอบถามเรื่องราวต่างๆ
              2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับวิชาคณิตศาสตร์ ว่าชอบเรียนคณิตศาสตร์หรือไม่และการเรียนคณิตศาสตร์มีความจำเป็นอย่างไรในชีวิตประจำวัน     
    3. ครูนำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทดสอบ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ครูแจกใบความรู้เรื่องที่ 1 จํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และศูนยพร้อมทั้งอธิบายเนื้อหาไปกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่1ที่เตรียมมาพอเสร็จแล้วครูก็พูดถึงเรื่องที่ 2 การเปรียบเทียบจํานวนเต็มตามใบความรู้ที่แจกให้พร้อมกับอธิบายพร้อมกับนักเรียนหลังจากนั้นให้นักเรียนปฎิบัติงานตามใบงานที่ 2
ขั้นสรุป
    ครูและนักเรียนร่วมสรุปเนื้อหา พร้อมกับให้ทำแผนที่ความคิดในบทเรียนที่เรียนมาส่งในสัดาห์หน้า

สื่อการจัดการเรียนรู้
          -  ใบความรู้
          -  ใบงาน
          -  รูปภาพและทางอินเตอร์เน็ต
  
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
          -  ปรบมือ
          -  คำชม
การวัดผลประเมินผล
          1 วิธีการวัดผล
                    -  การสังเกต
                   -  การตอบคำถาม
                    -  ใบงาน
          2 เครื่องมือที่ใช้
                    -  แบบฝึกหัด
3 เกณฑ์การประเมิน
        -  ไม่ผ่าน นักเรียนไม่สามารถสามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้
        -  ผ่าน นักเรียน สามารถบอกจํานวนเต็มบวก จํานวนเต็มลบ และการ เปรียบเทียบจํานวนเต็มได้


2 ความคิดเห็น:

  1. 1. นักศึกษาที่มีความพิการแตกต่างกัน แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล ในรายวิชาที่เหมือนกัน จะจัดกระบวนการเรียนรู้ ใช้สื่อและวิธีการที่เหมือนกัน ได้หรือคะ ขอให้ทบทวนดูใหม่นะคะ
    2. แผน IIP คงต้องส่งมาด้วย เพราะการบันทึกหลังสอน ต้องบันทึกรายละเอียดว่าจัดการเรียนการสอนอย่างไร เป็นไปตามแผนหรือไม่
    มีความตั้งใจในการทำงานดีนะคะ แต่ขอให้พยายามอีกหน่อย ขอบคุณค่ะ

    ตอบลบ
  2. 1. นักศึกษาที่มีความพิการแตกต่างกัน แผนการจัดการเรียนรู้เฉพาะบุคคล ในรายวิชาที่เหมือนกัน จะจัดกระบวนการเรียนรู้ ใช้สื่อและวิธีการที่เหมือนกัน ได้หรือคะ ขอให้ทบทวนดูใหม่นะคะ
    2. แผน IIP คงต้องส่งมาด้วย เพราะการบันทึกหลังสอน ต้องบันทึกรายละเอียดว่าจัดการเรียนการสอนอย่างไร เป็นไปตามแผนหรือไม่
    มีความตั้งใจในการทำงานดีนะคะ แต่ขอให้พยายามอีกหน่อย ขอบคุณค่ะ

    ตอบลบ